
MAREKEBISHO YA KANUNI ZA UVUVI 2020

“Natoa wito kwa wavuvi na wananchi wote kwa 
ujumla kuzingatia marekebisho ya Kanuni hizi”- 
Dkt. Rashid Tamatamah, Katibu Mkuu Wizara 

ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi)



2

1. Marekebisho ya Kanuni za Uvuvi za mwaka 2019 – GN 383

2. Marekebisho ya Kanuni za Uvuvi za mwaka 2020 – GN 492

Serikali imeruhusu matumizi 
ya leseni moja ya uvuvi 
katika kila eneo la maji badala 
ya leseni kutolewa na kila 
Halmashauri.

Serikali imeruhusu matumizi 
ya taa za nishati ya jua 
(Solar) katika shughuli za 
uvuvi katika Ziwa Victoria na 
Ziwa Tanganyika ili kupunguza 
gharama za uendeshaji kwa 
wavuvi.

Serikali imeruhusu matumizi 
ya nyavu za dagaa zenye 
ukubwa wa macho ya milimita 
8 badala ya 10 kwenye maji 
chumvi.

Serikali imeondoa ukomo wa 
samaki aina ya Sangara wazazi 
(zaidi ya cm 85) wanaotakiwa 
kuvuliwa   kutokana na 
kuongezeka kwa samaki.

Serikali imeruhusu kuvuliwa 
kwa Kaa wenye uzito wa 
gramu 450 badala ya gramu 
500 kama ilivyokuwa awali.
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Kupunguza gharama za uendeshaji kwa 
wavuvi ambapo walikuwa wanalazimika 
kukata leseni zaidi ya moja kila wanapofanya 
shughuli za uvuvi katika Wilaya au 
Halmashauri nyingine.

Tafiti zimebainisha kwamba matumizi ya taa 
za solar zenye jumla ya watts 90 kwa chombo 
katika Ziwa Victoria na watts 50 kwa chombo 
katika Ziwa Tanganyika hazina madhara katika 
mazingira na ikolojia.

Utafiti ulionesha kwamba nyavu za mm 10 kwa 
uvuvi wa dagaa katika maji chumvi hauna tija 
kwa mvuvi kwani mapato yalikuwa hayakidhi 
gharama za uendeshaji.

Tafiti zilibainisha ongezeko kubwa la samaki 
wazazi aina ya Sangara (zaidi ya cm 85) 
kufuatia kuimarika kwa ulinzi wa raslimali za 
uvuvi nchini.

Tafiti zilibainisha kuwa Kaa mwenye uzito 
kuanzia gramu 450 amefikia kiwango cha 
kuvunwa na kuuzwa kibiashara.
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Serikali imeruhusu matumizi 
ya nyavu za makila 
zilizounganishwa (vertical 
integration) zenye macho 
yasiyozidi 78 kwa uvuvi wa 
Sangara Ziwa Victoria na 
macho yasiyozidi 144 kwa 
uvuvi wa Migebuka katika 
Ziwa Tanganyika.

Serikali imeruhusu kuuza 
pweza waliochakatwa ambao 
wana uzito usiopungua gram 
440.

Serikali imeruhusu matumizi 
ya nyavu za ringnet (mtando) 
katika Ziwa Tanganyika 
kwenye maji ya kina kirefu 
umbali wa mita 1,000 kutoka 
ufukweni, kisiwa au Peninsula 
kwa kutumia mwanga nyakati 
za usiku.

Serikali imeruhusu matumizi 
ya madema yenye macho 
yasiyopungua inchi 3’’ katika 
shughuli za uvuvi kwenye maji 
ya asili.

Tafiti zimebaini kuwa matumizi ya nyavu hizo 
kwenye maji ya kina kirefu hayana madhara 
makubwa; na pia 
uvuvi huo unaongeza tija kwa wavuvi.

Kabla ya marekebisho hayo, nyavu zilizokuwa 
zinaruhusiwa kwa uvuvi wa Sangara ni zile za 
single  zenye macho yasiyozidi 26. 

Kwa upande wa Ziwa Tanganyika hakukuwa 
na kiwango cha idadi ya macho kwa nyavu za 
makila kwa uvuvi wa Migebuka.

Tafiti zimebaini kwamba Pweza aliyechakatwa 
kwa  kuondolewa matumbo uzito hupungua 
kwa takribani gramu 60. Hivyo kwa kuwa 
sheria hairuhusu uvuvi wa Pweza chini ya 
gram 500, basi Pweza aliyechakatwa wa 
gramu 440 atakuwa amekidhi wiwango vya 
kuvuliwa akiwa amekomaa.

Tafiti zimebaini kuwa matumizi ya nyavu za 
ringnet kwenye maji ya kina kirefu na kwa 
kutumia nishati ya mwanga nyakati za usiku 
hazina madhara katika uendelevu wa rasilimali 
za uvuvi na ikolojia.

Kanuni hii imewekwa ili kuwa na uvunaji 
endelevu wa rasilimali za uvuvi nchini 
kwani matumizi ya madema chini ya nchi 
3” kunasababisha kuvuliwa kwa samaki 
wachanga.

Kabla ya marekebisho haya hakukuwa na 
Kanuni ya kuonesha ukubwa wa macho ya 
madema yanayofaa katika shughuli za uvuvi.
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Serikali kutoruhusu matumizi 
ya mitalimbo au michinji kwa 
uvuvi wa Pweza katika maji 
chumvi kwa kuwa zana hizo 
zinapunguza ubora wa Pweza 
na pia husababisha uharibifu 
wa mazingira na ikolojia ya 
bahari.

Serikali kutoruhusu matumizi 
ya nyavu za mtando/ringnet 
kwenye eneo la kina cha maji 
kisichopungua mitaa 50 katika 
maji chumvi.

Serikali kuruhusu uvunaji 
wa Kambakochi jamii ya 
Scyllaridae (sandy lobster) 
kwa uzito usiopungua gramu 
250.

Serikali kutoruhusu matumizi 
ya nyavu za ringnet (mtando) 
nyakati za mchana katika maji 
chumvi.

Serikali kutoruhusu matumizi 
ya nyavu halali ambazo 
zimechanganywa na nyavu 
haramu katika shughuli za 
uvuvi.

Kanuni hii imewekwa ili kuzingatia ubora wa 
zao la Pweza na kulinda mazingira. Zana 
inayotakiwa kutumika katika uvuvi wa Pweza 
ni mchokoo wa mti (wooden stick) na matumizi 
ya vyungu (pots) katika maeneo ya miamba 
ambapo Pweza hujiwekea makazi.

Kabla ya marekebisho haya hapakuwa na 
Kanuni ya kukataza matumizi ya mitalimbo 
au michinji kwa uvuvi wa Pweza katika maji 
chumvi.

Utafiti umeonesha kwamba nyavu hizi 
zikitumika kwenye maeneo ya kina kifupi 
ambako ndio mazalio na makulio ya samaki 
zinasababisha uharibifu mkubwa ikiwemo 
kupungua kwa samaki kutokana na kukamata 
samaki wachanga wasiokusudiwa, na 
uharibifu wa ikolojia na mazingira kwa ujumla.

Utafiti umeonesha kwamba jamii hii ya 
Kambakochi haikuwi zaidi ya gramu 350.

Kabla ya marekebisho haya hapakuwa na 
Kanuni inayoruhusu uvunaji wa Kambakochi 
jamii ya Scyllaridae (sandy lobster).

Mtego wa ringnet unatumika nyavu za macho 
madogo (Mf. Milimita 8) kuvua samaki jamii ya 
dagaa wanaopatikana katika tabaka la juu la 
maji kwa kutumia nishati ya mwanga nyakati 
za usiku. Hivyo matumizi ya nyavu hizo nyakati 
za mchana yatapelekea kuvuliwa kwa samaki 
wachanga wasiokusudiwa tofauti na dagaa.

Kanuni hii imewekwa ili kuwa na uvuvi ambao 
ni endelevu.

Kabla ya marekebisho haya hapakuwa 
na Kanuni ya kudhibiti matumizi ya nyavu 
zilizochanganywa.



Serikali kutoruhusu matumizi 
ya generator katika shughuli 
za uvuvi.

Kiwango cha mwanga kinachozalishwa na 
generator kinaweza kuathiri ukuaji wa samaki 
na viumbe wengine wa majini (associated 
aquatic organisms).

Hata hivyo eneo hili limependekezwa 
kufanyiwa utafiti zaidi kuhusu madhara 
yanayotokana na matumizi ya generator 
katika shughuli za uvuvi na Wizara imeruhusu 
matumizi ya generator katika uvuvi mpaka 
tarhe 1 Januari 2021 yakisubiriwa majibu ya 
utafiti.

Kabla ya marekebisho haya hapakuwa na 
Kanuni inayoelekeza matumizi ya nishani 
itokanayo na generator katika shughuli za 
uvuvi.
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Imetolewa na

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
www.mifugouvuvi.go.tz

Simu: 0763 255255


